Diễn đàn sinh học lớp 09SH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn sinh học lớp 09SH

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
_zjtxu_ (575)
meovanlameo (442)
0915067 (213)
Martinet (188)
nghiphamtrieu (168)
annguyen.bc (163)
tuila...tui (145)
tinger1724 (134)
megatron (122)
hienkhoa (112)

Share|

Học tập từ Seminer (thầy Huy)

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Học tập từ Seminer (thầy Huy) I_icon_minitimeMon Apr 18, 2011 11:10 pm
Bolide
Lớp 1
Bolide

Cầm tinh : Goat
Sinh nhật : 12/07/1991
Sinh nhật : 12/07/1991

Bài gửiTiêu đề: Học tập từ Seminer (thầy Huy)

Chào các Bạn,
Chiều này thầy có tham dự seminar về Năng lượng xanh của Trung tâm Năng lượng Xanh của Đại học Fang Chia tại Đài Trung - Đài Loan..Tựu trung, nội dung nói về vấn đề năng lượng tương lai sắp tới khi mà nguồn năng lượng dầu mỏ đang cạn mà các nước đang đánh nhau vì nó. (Lybia). Hydrogen được thu nhận từ lên men buồng tối từ các sản phẩm thải có nguồn gốc cellulose hay nước thải có nhiều vật chất hữu cơ (nước thải Vedan chẳng hạn)...và hiện nay đang chuẩn bị đưa vào thị trường sử dụng thay thế xăng dầu trong xe chạy máy, v.v..và v.v...

Có một điều thầy thấy lạ ..sáng nay có bạn hỏi thầy việc xử lý nước thải ở các phòng thí nghiệm để tham gia cuộc thi Lốc Xanh ..thầy có gợi ý tham gia seminar chiều nay ..chắc là các bạn sẽ nhận được nhiều ý tưởng để chuẩn bị cho cuộc thi của mình vì họ có đề cập đến việc xử lý nước thải ...tận dụng nước thải để tái tạo năng lượng ..

Seminar chiều nay thầy cũng không có báo trước nhiều bạn, nên chắc thầy cũng không dám phiền các bạn nhiều, khi không tham gia..nhưng điều này làm thầy nhớ ngược lại seminar thứ tư tuần trước, mặc dù báo trước một tuần ..cũng hỏng ai tham gia ..mà chủ đề liên quan đến CNSH - Nông nghiệp ..làm thầy phải làm một động tác lần đầu tiên trong đời đi dạy là gọi điện "năn nỉ" từng bạn lên nghe ..trời đất !!!

Đi học Đại học có cái lợi lớn nhất đó là tham gia các seminar mà học ở các cấp dưới không thể nào có được. Seminar khi được tổ chức luôn có các ý đồ sau:

1. Không chỉ đơn giản là truyền bá thông tin mà là một cái "market": nơi trao đổi ý tưởng và sáng tạo từ đó hình thành các dự án nghiên cứu = cơ hội học tập nâng cao chuyên môn --> tương lai sáng sủa.

2. Khi đưa một thông tin seminar là đằng sau đó đã - đang và sẽ tiến hành một dự án nghiên cứu = cơ hội học tập. Không bao giờ seminar được tổ chức khơi khơi nếu đằng sau đó không có chương trình nghiên cứu..nhất là các seminar liên quan hợp tác nước ngoài. Nếu mình biết thì cơ hội sẽ tham gia vào chương trình mạng lưới này rất cao. (trong khi đó các bạn luôn bảo: thầy ơi ra trường mình làm gì hả thầy,...học sao để có việc làm ..thì đây chính là những cơ hội cho các bạn đó)

3. Bạn nói: nói tiếng Anh em nghe chả hiểu gì ...chưa hiểu thì mới cần đi nghe ..giống như muốn lấy món đồ trong hộp thì phải mở nắp. Không chạm vào cửa thì cứ mà vừng ơi ..thì chắc không cánh cửa nào mở ra. Chưa kể, trong giao tiếp đâu phải chỉ ngôn ngữ nói, còn hình ảnh, điệu bộ nữa..

4. Bạn phân trần: tụi em phải học thực tập --> thực tập chỉ có mấy chục bạn theo ca, thế cả trăm bạn kia đi đâu?; tụi em trùng giờ học lý thuyết --> thầy nghe nói trên giảng đường, mỗi giờ dạy chỉ có 40-50 bạn. đến học..thế mấy trăm bạn kia đi đâu?; tụi em về quê nghỉ lễ --> thầy đã thông báo trước cả tuần lễ rồi mà..mà thực sự ngày tổ chức seminar không phải là ngày nghĩ lế..

==> toàn những lý do cá nhân, vậy giải quyết sao:

- Vấn đề nằm ở Tổ chức Lớp - Ban Cán sự học tập - Câu lạc Bộ học thuật các bạn nên lập ra một net-work hay team = nhóm vài chục bạn chuyên đi nghe nắm tình hình seminar để về truyền thông lại cho lớp mình. Tất cả là cơ hội học tập và nghề nghiệp tương lai của các bạn đấy nhé.

Trên giảng đường không ai nói cho các bạn biết: đang có chương trình học bổng này cho các em nè, hay cơ hội học tập nghiên cứu cho các bạn nè,...mà những câu chuyện này thường chỉ xuất hiện trong các buổi seminar.

Chúc các bạn học tập tốt
Mến
Huy

Loading

Học tập từ Seminer (thầy Huy) I_icon_minitimeTue Apr 19, 2011 2:57 pm
nghiphamtrieu
Lớp 7
nghiphamtrieu

Sinh nhật : 13/05/1991
Sinh nhật : 13/05/1991

Bài gửiTiêu đề: Re: Học tập từ Seminer (thầy Huy)

Thầy Huy của chúng ta tâm lý thật... Học tập từ Seminer (thầy Huy) 751825 Hôm pữa ngồi chung bàn xem báo cáo với thầy mà mình toàn làm chuyện riêng, vô tư như k có j hết...bla bla...Còn thằng Bolide nó ngồi viết khí thế như bị ma đuổi, ganh tỵ dễ sợ... Học tập từ Seminer (thầy Huy) 867316

Loading

Học tập từ Seminer (thầy Huy) I_icon_minitimeTue Apr 19, 2011 6:10 pm
Em là Mây
Lớp 3
Em là Mây

Sinh nhật : 10/10/1991
Sinh nhật : 10/10/1991

Thật sự trong lớp k ai bít seminar này nếu như đúng vào hôm tối trước ngày diễn ra seminar, các bạn có lên forum. Trong lúc đang thi cử thì ít ai lên fr để chầu chực chờ thông tin lắm, nên nếu thầy có thông báo ra thì các bạn cán sự thông báo liền lên forum nhé!, để mọi người còn sắp xếp thời gian tham dự. Thấy thầy gọi điện hỏi Nhung , kêu các bạn nhóm e đi coi seminar đi, chài >"< -> tội nghiệp thầy >"<. Mình thật sự chưa bao giờ đi coi seminar, cũng vì ngại, hok rành tiếng anh >"<, nhưng mà nghe thầy nói vậy. Mình sẽ thử [You must be registered and logged in to see this image.]

Loading

Học tập từ Seminer (thầy Huy) I_icon_minitimeTue Apr 19, 2011 10:33 pm
BIGWING
Lớp 2
BIGWING

Seminar vao sang thu Tu tuan sau. Chi tiet xem file dinh kem.

[You must be registered and logged in to see this link.]

Loading

Học tập từ Seminer (thầy Huy) I_icon_minitimeWed Apr 20, 2011 1:31 pm
Lớp 3
kimson

Nhầm rồi Minh ơi, seminar đó tổ chức rồi.

Loading

Học tập từ Seminer (thầy Huy) I_icon_minitimeWed Apr 20, 2011 3:11 pm
Lớp 1
Châu My

mình cũng thu thập được khá nhiều thông tin của pữa đó ,đoạn cuối hơi lủng do.....hết giấy để ghi! hơi tiêt!!!! nhưng vấn đề thông báo cho lớp những thông tin thầy cô chuyển xuống ban cán sự thì mình cũng mong các pạn chú ý hơn. Có j khỏi phải viện cớ hay trách móc nhau!!!

Loading

Học tập từ Seminer (thầy Huy) I_icon_minitime
Sponsored content

Loading

Học tập từ Seminer (thầy Huy)

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang